Mtandao #1 kwa Afya ya Mama na Mtoto

Address:

P. O. Box 38995, Dar es Salaam, Tanzania

Jinsi ya kuwa baba bora

Sasa wewe ni baba, na kila unapojaribu kupata ufumbuzi wa kilio cha mtoto wako mchanga inakua ngumu. Hivyo inakupasa kujifunza kazi hii! Kukupa mwangaza, kundi kubwa la wanawake waliulizwa ni mambo gani wangependa wenzi wao wawafanyie katika siku za kwanza za uzazi wao na kutaja baadhi ya mambo. Yafuatayo ni baadhi ya mambo muhimu kuzingatia ili kuwa baba mkamilifu:

Kuwa Jasiri

Unaweza hisi hofu pale mkunga, daktari na mshauri wa afya wanapoondoka na kukuacha umembeba mtoto wako mwenyewe. Hali hii inaambatana na kulia kwa mtoto kwa sauti kubwa,kuamka kila mara na kupata kwikwi kila anapokua ananyonya. Huu ni mda mzuri wa kutulia na kumkumbusha mwenzi wako kazi nzuri anayoifanya mpaka sasa.

Jua ni nani wa kumuuliza

Hakikisha una namba zote muhimu utakazohitaji: mkunga, daktari au mshauri wa afya. Hii inakusaidia mara unapojitaji ushauri wa haraka unajua ni nani wa kumpigia simu.

Fanya manunuzi ya kutosha

Jaza makabati na jokofu vyakula vya kutosha na rahisi kuandaa.Hii ni kwasababu muda mwingi utatumika kumuhudumia mtoto na kukosa muda wa kuandaa chakula chenu. Kubaliana na jambo hili kwamba kuandaa chakula siku za mwanzo ni ngumu hivyo uwepo wa mahitaji ya kutosha yenye kusaidia kutengeneza chakula rahisi na cha haraka ni muhimu. Pia ni vizuri kuyajua maduka ya karibu yenye mahitaji ya mtoto kama nepi,taulo nyepesi zenye unyevu(wipes), sabuni n.k pale yanapopungua nyumbani.

Kuwa mlinzi wa mlangoni

Kama baba, utahitajika sana nyumbani kipindi cha awali cha ujio wa mtu mpya katika familia yenu. Ndugu, marafiki na majirani watakuja kumuona mtoto na mama. Ingawa ni jambo zuri kupata ugeni lakini pia inachosha kuwa na watu wengi wanaokuja na kuondoka kumuona mtoto. Kuwa tayari kuwarudisha pale mwenzi wako na mtoto wako wanapochoka kupokea wageni.

Dhibiti simu

Simu yako haikomii kuita au kuingia meseji kutoka kwa ndugu, rafiki na wafanyakazi wenzako wakikupongeza na kutaka kujua maendeleo ya mtoto na mama yake. Ikiwa milio hii imezidi zaidi ni vema kuacha na kuwatumia meseji moja yenye kuelezea hali ya mtoto na mama baadae pindi umetulia.

Mbembeleze/ mridhishe mwenzi wako

Kuna njia nyingi unazoweza kufanya na kumuangalia mwenzi wako na kumsaidia maisha kuwa rahisi. Mtayarishie maji bafuni. Mkandekande mabegani na mgongoni. Mpikie chakula chake akipendacho, na mtayarishie vitafunwa(snacks) na kinywaji wakati akinyonyesha.

Baadhi ya wamama wengi wenye watoto wachanga wanakua katika hali ya maumivu, kuchoka na kuwa na hisia kali. Anahitaji msaada wako kuweza kukabiliana na hali. Atashukuru jitihada zako sana itakayopelekea kuimarisha zaidi mahusiano yenu na kufanya mkawa karibu zaidi ya awali.

Ongea na kuwa msikivu

Katika kipindi hiki kuongea na kusikilizana ni jambo ambalo halifanyiki mara kwa mara. Mpatie mwanao na mtoto wako sifa sawia na kuwa mkweli ni jinsi unavyojisikia kuwa mzazi. Lakini kumbuka kitu cha mwisho cha kufanya ni kutilia mkazo jinsi maisha mapya yamekuathiri wewe.

Badala yake, msikilize yeye pia.Elewa kwamba akiwa katika hali ya jazba na kulia kwa wakati mmoja, anachotaka kutoka kwako ni upendo na msaada.

Mpatie pongezi

Katika siku za awali, tendo la ndoa sio jambo la kipaumbele sana kwa mwenza wako. Anaweza kuwa amechoka sana, mwenye huzuni na kuona aibu/ kuushtukia mwili wake baada ya kujifungua.

Jukumu lako ni kumfanya ajisikie anapendwa na bado ana mvuto. Unaweza fanya hivi kwa kumkumbatia sana na kumwambia kila mara jinsi gani ni mzuri. Mpatie sifa hizi pia kwa siku ambazo hajavaa kupendeza na kusuka nywele zake vizuri.

Hakikisha una rafiki wa karibu wa kuongea nae

Usijisahau. Kila mtu anahitaji mtu wa kuzungumza nae pembeni na wanafamilia. Mwenzi wako ana rafiki wengi wa kike, mama na dada zake anaoweza kuzungumza nao. Kwanini usimtafute rafiki yako mmoja utakayezungumza nae juu ya baraka za ujio wa mtoto katika familia yako na wasiwasi ulionao? Hii itakusaidia kukuza akili yako katika safari mpya ya maisha ya kuwa baba bora.

shares